làm thế nào để sút bóng mạnh

Thảo luận trong 'Kỹ - Chiến Thuật' bắt đầu bởi rap9x, 6/4/08.

1. rap9x Tập đá bóng

làm thế nào để sút bóng mạnh hả mấy anh
    phải luyện tập ntn

2. VietPMU88 Cầu thủ

Số bài viết:
    656
    Credit:
    0.00(Xu)
    sút thật mạnh

3. TCDRAGON Tập đá bóng

Số bài viết:
    288
    Credit:
    0.00(Xu)
    chân đặt cách bóng theo chiều ngang 1 bàn chân, đứng hơi lùi so với bóng 1cm là đủ, đầu gối hơi khụy xuống, chân sút thì cứng cổ chân vào, văng mạnh khớp gối vào nhưng lưu ý là cổ chân phải cứng bóng mới đi mạnh. Người hơi ngả về phía sau chút, ok. Còn tấp luyện thì cõ lẽ lúc đầu đẩy bóng ra 1 chút song rồi sút cho nó có lực rồi tập dần dần đến khi sút bóng chết. Lưu ý 1 số cách đá nếu đá ở mép bóng nó sẽ có độ vòng cao như cú sút của Roberto Carlos nhưng quan trọng vẫn là độ chính xác

4. đèn dầu FC Tập đá bóng

Số bài viết:
    827
    Credit:
    0.00(Xu)
    Hay quá, em học hỏi thêm được cái kinh nghiệm đóng gạch, hehe. cảm ơn bác.:smiley2:

5. giangsay Forumbongda - Tự h�*o có tôi

Số bài viết:
    7,512
    Credit:
    0.00(Xu)
    nói chung là tùy từng tình huống bóng ở vị trí nào nữa.

6. Nghia_Dung_Fly Tập đá bóng

Số bài viết:
    827
    Credit:
    0.00(Xu)
    Em xin phép đính chính 1 chút nhé :smiley29:
    muốn sút được bóng mạnh cần 2 yếu tố :
    1./ Đầu gối + đùi phải khỏe
    _ Cách luyện tập : thông thường cầu thủ chuyên nghiệp họ thường tập = dây chun , hoặc gánh tạ nhưng anh em chúng ta kô có điều kiện thì các bạn có thể tập " nhảy cóc " hoặc tìm 1 bậc cầu thang nào đó có tầm cao vừa đủ bật lên xuống lên xuống ( cả 2 điều này đều kô đơn giản đâu )
    2./ Kỹ thuật
    _ Nói sơ qua về kỹ thuật sút bóng
    + Chân trụ nằm ngang với bóng cách bóng khoảng 20cm ( chú ý : khi tập nên cố gắng đặt chân trụ thật chuẩn , không nên để cao hơn hoặc thấp hơn vị trí bóng )
    + Động tác sút : bạn đứng cách bóng 1 khoảng từ 2 -->3 m tùy theo sao cho bạn thấy hợp lý . Chạy tăng dần tốc độ sao cho khi chân bạn đặt đến ngang bóng thì lúc đó vận tốc của bạn đạt đến mức cao nhất . Chân trụ đặt đúng vị trí và hơi trùng xuống . Thân người hơi gập . Khi chân sút bóng thì thả lỏng chân ra cho đến khi chân bắt đầu tiếp xúc đến bóng thì mới cứng cổ chân lại . Lúc tiếp xúc bóng thì thân người ( đang trong tư thế gập ) cũng bật ra theo nhịp của chân sút .
    Cuối cùng quả bóng có đi trúng đích hay không là do điểm tiếp xúc của chân bạn với bóng , bóng đi thấp hay cao là do bạn đặt chân trụ cao hay thấp hơn vị trí bóng .
    Chúc các bạn luyện tập tốt để có những cú sút đẹp . Mình là thủ môn :smiley9:

7. Chaudien Forumbongda - Tự h*o có tôi

Số bài viết:
    4,481
    Credit:
    0.00(Xu)
    Hay quá.các bác thật là pro.Em sẽ cố gắng tập luyện thêm.xin chân thành cảm ơn các bác.

8. rap9x Tập đá bóng

Số bài viết:
    15
    Credit:
    0.00(Xu)
    ai còn kinh nghiem nao` thi` post lên nốt cho em học hỏi nào

9. Chaudien Forumbongda - Tự h*o có tôi

Số bài viết:
    4,481
    Credit:
    0.00(Xu)
    sút mạnh này cũng có nhiều loại lắm.Sút chạy đà và sút bóng cận chân.quan trọng là động tác của cầu thủ để có thể đạt đến hiệu quả khi sút bóng.Nhiều cầu thủ đùi to nhưng chắc gì đã sút mạnh.Cứ phân tích toán học là thế này.thứ 1 muốn sút mạnh thì phải truyền được hết lực vào bóng.thứ 2 là phải đúng trọng tâm bóng thì mới gọi là tối đa.Muốn có được 2 điều ấy phụ thuộc hoàn toàn vào động tác sút và vị trí tiếp xúc giữa chân và bóng.Tốt nhất là cứ hiểu bản chất mà tập.ko ai hiểu ta bằng ta.Có thể bạn bị khiếm khuyết một điểm nào đó mà không phát huy được sức mạnh của mình thì hãy cố hoàn thiện những cái còn lại để giảm bớt điểm yếu của mình.

10. Kecaptraitim Tất cả mới chỉ là bắt đầu

Số bài viết:
    5,056
    Credit:
    0.00(Xu)
    tập bơi đi, quì, kéo xe bò nhiều vào...................

11. NgocBu Quản trị box

Số bài viết:
    236
    Credit:
    0.00(Xu)
    Sút mạnh cứ phải hỏi anh Chaudien là đúng thầy rồi đó.Yêu cầu anh Chaudien chia sẻ Exp cho anh em đi ^^

12. nhatlongvn Tập đá bóng

Số bài viết:
    44
    Credit:
    0.00(Xu)
    Cái này em nghĩ ko chỉ là điểm yếu kĩ thuật và thể lực của một ai đó , mà người Việt mình ai cũng mắc phải , có thể có vài bác đá bóng khỏe hơn bình thường , nhưng nếu so với nước ngoài thì ..... chắc phải học tập nhiều các bác nhở :(

13. NguyenCaoCuong Th*nh viên t*ch cực

Số bài viết:
    2,550
    Credit:
    0.00(Xu)
    hehe , em ko bít sút như nào nên vào đây đọc mà thấy hay hay :D
    phải về tập mới đc
    nhất là cách tập của pác kecaptraitim

14. nam_dilmah Tập đá bóng

Số bài viết:
    3,704
    Credit:
    0.00(Xu)
    Tập hay quá nhỉ ông bạn :D

15. RoadToChampion Tập đá bóng

Số bài viết:
    1
    Credit:
    0.00(Xu)
    Mấy bác nói cứ như cầu thử chuyên nghiệp ấy nhỉ ^^ Sút bóng mạnh làm gì? Để nã người khác ấy hử, công nhận là sút bóng mạnh cũng có lợi, nhưng chính xác thì vẫn hơn mấy bác àh. Thay vì tập sút mạnh thì hãy tập sút kĩ thuật, sút chính xác thì hiệu quả hơn đấy :D
    Còn nếu muốn sút mạnh thì điểm tiếp xúc bóng là mu bàn chân hoặc má ngoài, vị trí tiếp xúc bóng thì tâm bóng hoặc hơi phía dưới tâm bóng 1 tí. Đặt chân cách bóng 20 - 30cm, phía dưới bóng 5cm chứ không phải đặt ngang bóng đâu (_ __)! Em nói thế, sai thì mấy bác bỏ qua nha ^^

16. oleole Tập đá bóng

Số bài viết:
    3
    Credit:
    0.00(Xu)
    Theo em nghĩ để sút trái bong' bay mạnh thì ta phải chú ý dến tư thế sút bóng, cách vung chan sút bóng phải nhanh và mạnh,đồng thời phải sút phải trúng tâm bóng.

17. gaurmeek Quản trị box

Số bài viết:
    1,979
    Credit:
    0.00(Xu)
    (_ _)!, sao em lại thấy có một số tài liệu nói rằng, muốn sút bóng mạnh thứ nhất là chân trụ phải chắc và đặt đúng vị trí, thứ 2 khi tiếp xúc với bóng thì cổ chân của chân sút bóng văng một lực càng mạnh càng tốt .... chứ không phải cứng cổ chân >"<

Và cái quan trọng nhất là phải đá cho trúng bóng :D

18. dellusa Tập đá bóng

Số bài viết:
    2
    Credit:
    0.00(Xu)
    luyện hả ? ngày sút 100 quả , tập thôi - cảm giác sẽ đến dần , khi nào ra sân sút xong có thằng chửi : đ.m sút nhẹ không mất bóng thì là bắt đầu mạnh roài :D

19. fc_thuongbinh Quản trị box

Số bài viết:
    2,923
    Credit:
    0.00(Xu)
    Câu trả lời nằm ở trang web:Robertocarlos.com

20. NguyenCaoCuong Th*nh viên t*ch cực

Số bài viết:
    2,550
    Credit:
    0.00(Xu)
    chuẩn anh :D